แมกโนเลีย ไทยแลนด์
01 พฤศจิกายน 2014, 06:21:54 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
เชิญร่วมงานติดป้ายชื่อต้นไม้ืที่วัดประดู่
http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=7985.210
360295 กระทู้ ใน 12226 หัวข้อ โดย 7721 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: จำปีออสติโน่
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  เข้าสวน  |  หัวข้อ: อยากได้ เมล็ดเมเปิล ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน | | | หัวข้อ: อยากได้ เมล็ดเมเปิล ครับ  (อ่าน 3254 ครั้ง)
กือดือ.com
....เดินตาม ความฝัน....
ระยะแรกแย้ม

โพสต์ถูกใจ 2

« เมื่อ: 25 เมษายน 2010, 10:51:32 PM »

Undecided จะลองปลูกที่เขาค้อดูครับ ไม่ทราบว่าจะซื้อหรือหาได้ที่ใหนบ้าง Wink อ่อ เมล็ดพญาเสือโคร่งด้วยก็ดีครับ ขอบคุณมากครับ
phaiboon802@hotmail.com

สุข สงบ แค่นี้ พอแล้ว  ^_^

http://www.facebook.com/#!/media/albums/?id=100001449187304
กือดือ.com
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 01:54:31 PM »

ฮ่าๆ สุดท้ายก็เลยจบที่ Ebay  ไม่รุเมื่อไรจะถึง Undecided Grin 

http://www.facebook.com/#!/media/albums/?id=100001449187304
Oakaru
ระยะแรกแย้ม

โพสต์ถูกใจ 4

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2010, 10:34:22 PM »

พญาเสือรอซื้อตลาดต้นไม้ช่วงหน้าหนาวสิครับ เป็นต้นแล้ว ไม่ต้องลุ้นเมล็ด โตไว ส่วนเมเปิลผมก็อีเบย์ แช่ตู้เย็นจะครบสามเดือนแล้วใกล้ได้เวลาลุ้นงอก
กือดือ.com
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 10:02:41 AM »

พญาเสือรอซื้อตลาดต้นไม้ช่วงหน้าหนาวสิครับ เป็นต้นแล้ว ไม่ต้องลุ้นเมล็ด โตไว ส่วนเมเปิลผมก็อีเบย์ แช่ตู้เย็นจะครบสามเดือนแล้วใกล้ได้เวลาลุ้นงอก

ขอบคุณครับงั้นไว้รอหน้าหนาวดีกว่า สำหรับเมเปิล ผมคงต้องรบกวนสอบถามเกี่ยวกับการปลูก การดูแลด้วย โดยเฉพาะ เมเปิลญี่ปุ่น ต้องขอความกรุณาล่วงหน้าด้วยครับ Grin Smiley

guppy_golf
ระยะตาดอก
*

โพสต์ถูกใจ 1

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010, 05:45:18 PM »

รบกวนบอกลิ้งค์ที่ขายเมล็ดหน่อยครับ อยากสั่งซื้อมาลองมั้งครับท่านนน ขอบคุณครับ
กือดือ.com
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 03:05:13 PM »

รบกวนบอกลิ้งค์ที่ขายเมล็ดหน่อยครับ อยากสั่งซื้อมาลองมั้งครับท่านนน ขอบคุณครับ
http://seedrack.com/01.html
ตามลิ้งค์นี้ครับ แต่ผมให้เขาให้สั่งจากลิ้งค์นี้อีกที อิอิ บ่ มีบัตรเครดิต... Grin

ล่าสุด..ของมาไม่ถึงเมืองไทยฮ่ะ...เศร้าเลย... Cry Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2010, 11:23:46 AM โดย กือดือ.com » บันทึกการเข้า

satis
ต้น ไม้ (ใบหญ้า)
แฟนพันธุ์แท้แมกโนเลีย

โพสต์ถูกใจ 11

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 05:46:47 PM »

บ่ต้องมีบัตรเครดิตก็ซื้อได้ครับ.....เพียงสมัครสมาชิก paypal

ผมขอเสริมดังนี้นะครับ...

หากใครไม่มีบัตรเครดิตก็สามารถสั่งซื้อได้ครับ.. 

เพียงแต่ต้องสมัครสมาชิก paypal ก่อนโดยใน palpal นี้เราจะกรอกรายละเอียดของเรา

สามารถเลือกภาษาเป็นภาษาไทยได้นะครับ... ข้อมูลที่กรอกก็มี

emailของเรา ตั้ง password กรอกชื่อ-ที่อยู่ หมายเลขโทรศัพท์(หากมีเหตุขัดข้องทาง palpay จะได้ติดต่อกลับนะครับ) บัญชีธนาคาร เลขบัตรเครดิตหรือ

บัตรเดบิท(ATM) ก็ได้นะครับแต่บัตรต้องมีเครื่องหมาย VISA / MASTERCARD หรืออะไรก็ได้

แล้วทาง paypal จะทำการหักเงินของเราจากบัญชีธนาคาร.....โดยเราไม่ต้องส่งเงินโอนเงินเอง....

เมื่อเราสั่งซื้อแล้วจะมีใบเสร็จ     ส่งมาหาเราที่ email ของเรา...  แล้วก็รอรับของสบาย ๆ ครับ.....

ผมเคยสั่งซื้อเมล็ดพันธุ์ต้นไม้นะครับ....
issn
ระยะตาดอก
*

โพสต์ถูกใจ 0

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 09:41:43 AM »

เจอในร้านนี้อะค่ะ ลองติดต่อดู
http://www.nanagarden.com/Supplier-Home.aspx?SupplierID=2561
พวกเมล็ดพันธุ์อะค่ะ เห็นมีเมล็ดพันธุ์เมเปิ้ลด้วย
satis

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2010, 03:09:35 PM »

เจอในร้านนี้อะค่ะ ลองติดต่อดู
http://www.nanagarden.com/Supplier-Home.aspx?SupplierID=2561
พวกเมล็ดพันธุ์อะค่ะ เห็นมีเมล็ดพันธุ์เมเปิ้ลด้วย

น่าจะเป็นการซื้อเมล็ดมาแบ่งจำหน่ายซึ่งก็ทำให้เราซื้อง่ายดีครับ....

แต่เมล็ดไม่หลากหลายเท่าในอีเบย์.....ซึ่งมีหลายเจ้า.....หลายราคา......ให้เลือก... Undecided
m@c
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2010, 03:27:05 AM »

เมเปิล มีหลายสายพันธุ์ค่ะ 
บอกหน่อยซิคะ  ว่าอยากได้แบบไหน   จะได้เก็บเม็ดส่งมาให้
ที่ที่อยู่นี้มีแบบใบใหญ่  และเมเปิลญี่ปุ่น  ใบเล็ก  ๆ   แต่สีสวยแดงอมน้ำตาล
ใบใหญ่เวลาร่วง แล้วทำความสะอาดยาก เพราะมียาง(น้ำตาล)  เหนียวติดพื้น

satis

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2010, 05:44:25 PM »

บอกหน่อยซิคะ  ว่าอยากได้แบบไหน   จะได้เก็บเม็ดส่งมาให้
ที่ที่อยู่นี้มีแบบใบใหญ่  และเมเปิลญี่ปุ่น  ใบเล็ก  ๆ   แต่สีสวยแดงอมน้ำตาล
ใบใหญ่เวลาร่วง แล้วทำความสะอาดยาก เพราะมียาง(น้ำตาล)  เหนียวติดพื้น

จริงหลอครับ.......งั้นขอมาเข้าแถวรอรับบริการครับ...เผื่อได้สายพันธุ์ที่แตกต่างออกไป....... Kiss
MAYLEE
วางกังวล อดีต อนาคต ปัจจุบัน

โพสต์ถูกใจ 130

เดินด้วยหัวใจในทุกทุกก้าว

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2010, 07:49:19 PM »

อะแฮ้ม พี่เมย์มาต่อคิวด้วยคนได้มะคะ มาไม่ยอมชวนจริง ๆ เลยน้องคนนี้  Tongue Tongue Embarrassed Embarrassed

ลูกซื้อมาลัยวันนี้ไม่มีใครให้กราบก็รู้ เพราะแม่อยู่...อยู่เป็นดาวบนฟ้าไกล....
"Hope without perseverance is hopeless" (อองซานซูจี)
ไม่มีคำว่าเหตุ บังเอิญ ไม่มีคำว่าไม่ยุติธรรม กฏแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
Tee+
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2010, 10:55:12 PM »

ต่อ คิว อีก คน ... Grin
saraaim

โพสต์ถูกใจ 42

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 11:28:55 AM »

Kiss Kiss น่ารักจังค่ะ...เห็นเพื่อนๆ อยากได้ เลยมีน้ำใจแบ่งปัน ขอมอบให้ 1 จุ๊บค่ะ  Kiss

หยดน้ำกัดกร่อนภูผา....หยดน้ำตากัดกร่อนหัวใจ...
maoo

โพสต์ถูกใจ 51

ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจ

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 12:02:33 PM »

Huh?คุณ m@cครับ ขอรับเมล็ดเมเปิลมาลองด้วยซักคนนะครับ ขอขอบคุณคนใจดีล่วงหน้านะครับ Grin
พชร

โพสต์ถูกใจ 21

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 12:05:03 PM »

Cool  รบกวนของเมล็ดเมเปิลญี่ปุ่น นะคะ
 ขอบคุณมากค่ะ  Kiss Kiss Kiss
satis

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 08:46:47 PM »

ว่าแต่คนจะแจกตอนนี้ไปไหนแล้วน้า.............. Undecided  ไปหาเมล็ดอยู่แน่เลย....... Kiss
m@c
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 09:44:41 PM »

ค่ะ ๆ  เดี๋ยวไปเก็บมาส่งให้  ต้องไปด๋อม  ๆ  ตามสวนชาวบ้านน่ะค่ะ
บางบ้านเขาปลูกไว้หน้าบ้าน  แต่ที่ดี คิดว่าน่าจะ  เก็บหลังซัมเมอร์นะคะ  ต้น ๆ  ตุลา ค่ะ
เพราะตอนนี้หน้าร้อน  ดอกกะลังออกค่ะ

อ้อเป็นเมเปิล สายพันญี่ปุ่นนะคะ   เพราะถ้าเป็นสายพันธ์ในนอร์ทอเมริกานี่  ต้นใหญ่มากกกกกค่ะ

ปลูกประดับสายพันธ์ญี่ปุ่นดีกว่าค่ะ

โหมีคนเข้าคิวตรึมเลย  ไม่รู้นะเนี่ยว่าบ้านเราเขาฮิตเมเปิล
m@c
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 10:08:24 PM »

ไปดูมาแล้วค่ะ
ต้นหนึ่งนะ  ใต้ต้นมีต้นเล็ก ๆ  งอกเต็มไปหมดเลย  มีเม็ดลีบ  ๆ  ติดดอกอยู่  คงไม่เวิร์ก

อีกต้น  ดอกติดเมล็ดแล้วบนต้นก็มี   ที่ร่วงอยู่ใต้ต้นก็มี 
เก็บจากต้น  หรือที่ล่วงลงมาดีล่ะ
ไม่รู้ว่าเมล็ดจะแก่ได้ที่ หรือเปล่า   Embarrassed

saraaim

โพสต์ถูกใจ 42

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 10:27:37 PM »

Huh? เสือปืนไวจริงๆค่า ไปสำรวจมาให้เพื่อนๆแล้ว
แต่มะทราบเหมือนกันว่าเก็บบนต้นหรือที่ร่วงดี แต่ถ้าเอาเมล็ดที่แก่จัดก็คงต้องเก็บที่ร่วงอะจ้า รอความเห็นจากผู้อื่นแล้วกันค่า

หยดน้ำกัดกร่อนภูผา....หยดน้ำตากัดกร่อนหัวใจ...
maoo

โพสต์ถูกใจ 51

ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจ

« ตอบ #20 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 07:18:50 PM »

Grinไม่รู้ครับ เกิดมายังไม่เคยเห็นต้นที่มีเมล็ดอยู่บนต้นเลย แต่ก็ใช้หลักทั่วๆไปในการเก็บเมล็ดก็เอาที่ร่วงน่าจะแก่จัดนะครับ ต้องขอบคุณคุณM@c ล่วงหน้านะครับ ก็เป็นภาระที่จะต้องเก็บและส่งไปให้เพื่อนๆด้วย มีปัญหาหรือติดขัดเรื่องใด หากผมจะแบ่งเบาภาระได้ ก็ยินดีนะครับ Roll Eyes
rati
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #21 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 07:41:36 PM »

มาลงชื่อขอรับด้วยคะ
satis

« ตอบ #22 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010, 02:01:33 PM »

Grinไม่รู้ครับ เกิดมายังไม่เคยเห็นต้นที่มีเมล็ดอยู่บนต้นเลย แต่ก็ใช้หลักทั่วๆไปในการเก็บเมล็ดก็เอาที่ร่วงน่าจะแก่จัดนะครับ ต้องขอบคุณคุณM@c ล่วงหน้านะครับ ก็เป็นภาระที่จะต้องเก็บและส่งไปให้เพื่อนๆด้วย มีปัญหาหรือติดขัดเรื่องใด หากผมจะแบ่งเบาภาระได้ ก็ยินดีนะครับ Roll Eyes

มาขอร่วมแบ่งเบาภาระให้อีกคนครับ....... Kiss 
m@c
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 02:01:56 AM »

มีหลายท่านขอรับเม็ดเมเปิล

m@c  อยู่ไกลมากค่ะ ถ้าส่งให้ทุกคน จะไม่มีตังศ์ทานข้าว 
เป้นไปได้ใหมค่ะ ที่จะมีผู้รับอาสา แจกจ่ายเม็ดเมเปิลให้เพื่อน ๆ
m2c จะได้ส่งมาให้ครั้งเดียวค่ะ

พชร

« ตอบ #24 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 09:06:06 AM »

m@c  อยู่ไกลมากค่ะ ถ้าส่งให้ทุกคน จะไม่มีตังศ์ทานข้าว 
เป้นไปได้ใหมค่ะ ที่จะมีผู้รับอาสา แจกจ่ายเม็ดเมเปิลให้เพื่อน ๆ
m2c จะได้ส่งมาให้ครั้งเดียวค่ะ

ได้ค่ะ คุณm@c ส่งมาให้ได้ค่ะ เดี๋ยวช่วยแจกให้เพื่อนๆค่ะ  Cheesy
ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยหาให้ค่ะ  Kiss Kiss
rati
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #25 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 10:53:20 AM »

ได้ค่ะ คุณm@c ส่งมาให้ได้ค่ะ เดี๋ยวช่วยแจกให้เพื่อนๆค่ะ  Cheesy
ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยหาให้ค่ะ  Kiss Kiss

ชื่นชมทั้งผู้ให้ และผู้แจกคะ    Smiley Smiley Smiley   (ขอเข้าคิวผู้รับด้วยนะคะ)
กือดือ.com
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #26 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 11:21:41 AM »

ชื่นชมทุกท่านที่เข้ามาช่วยกันครับ ผมขอเข้าคิวรับเมล็ดด้วยคน
ถ้ามีอะไรที่ผมช่วยได้บอกมาด้วยนะครับยินดีอย่างยิ่ง ขอบคุณครับ Grin Huh? Cool

พชร

« ตอบ #27 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 12:18:03 PM »

รบกวนทางคุณm@c นะคะ  Kiss
ขอให้คุณ m@c เป็นผู้ปิดการแจกนะคะ  ตอนนี้มีรายนามผู้เข้าคิวเบื้องต้นดังนี้ค่ะ
1.satis
2.maylee
3.tee+
4.saraaim
5.moo
6.พชร
7.sunflower
8.กือดือ

ขอบคุณมากนะคะ Kiss Kiss Kiss

Tee+
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #28 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 11:21:18 PM »

รบกวนทางคุณm@c นะคะ  Kiss
ขอให้คุณ m@c เป็นผู้ปิดการแจกนะคะ  ตอนนี้มีรายนามผู้เข้าคิวเบื้องต้นดังนี้ค่ะ
1.satis
2.maylee
3.tee+
4.saraaim
5.moo
6.พชร
7.sunflower
8.กือดือ

ขอบคุณมากนะคะ Kiss Kiss Kiss

มีอะไรให้ช่วยก็บอกได้นะครับ .....แบ่งให้ผมช่วยแจกคนอื่นด้วยได้ครับ  Cool Cool สนับสนุนทุกทาง
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านนะครับ

ยังไงก้อฝากคุณ m@c เก็บมาเยอะๆนะครับ เอา พันธุ์ north america/sugar maple ด้วยนะครับ  Grin Grin Grin
m@c
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2010, 01:15:58 AM »

ขอบคุณค่ะ    ที่จะช่วยเป็นธุระส่งต่อให้

ขอรวบรวมอีกสักหน่อยนะคะ

ขอปิดการแจกนะคะ  เพราะผู้รับเป็นธุระส่งต่อ จะได้ไม่ร้บภาระมากไป

[/bยังไงก้อฝากคุณ m@c เก็บมาเยอะๆนะครับ เอา พันธุ์ north america/sugar maple ด้วยนะครับ  ]
พันธุ์  ชูการ์  เมเปิล  ต้องรอค่ะ ใกล้ ๆ  ฤดูใบไม้ร่วง  ต้นใหญ่มากนะคะ
แต่ไม่ทราบว่า มาปลูกที่ไทยแล้วจะเป็น หมู่  หรือ  จ่า

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  เข้าสวน  |  หัวข้อ: อยากได้ เมล็ดเมเปิล ครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »