แมกโนเลีย ไทยแลนด์
21 เมษายน 2014, 08:59:45 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
เชิญร่วมงานติดป้ายชื่อต้นไม้ืที่วัดประดู่
http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=7985.210
359348 กระทู้ ใน 12151 หัวข้อ โดย 7721 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: จำปีออสติโน่
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  แมกโนเลีย (ผู้ดูแล: SKYonSKY, ANS160)  |  หัวข้อ: จำปีรัศมีจันทร์ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 ... 11 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน | | | หัวข้อ: จำปีรัศมีจันทร์  (อ่าน 25310 ครั้ง)
Tonnam
แฟนพันธุ์แท้แมกโนเลีย

โพสต์ถูกใจ 165

ณ ที่ใดดวงใจไม่ไหวหวั่น จะฟันฝ่าอุปสรรค และขวากหนาม

« ตอบ #90 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 05:53:17 PM »

รวมรุ่น  Grin

* pจำปีรัศมีจันทร์.JPG (105.33 KB, 694x520 - ดู 1676 ครั้ง.)

* Pจำปีรัศมีจันทร์4.JPG (93.78 KB, 520x694 - ดู 1681 ครั้ง.)

"ไม่พูด" ไม่ได้แปลว่า ไม่รู้

"เงียบ" ไม่ได้แปลว่า โง่

แต่ฉลาดพอที่จะ "นิ่ง"
ARAYAKAL
ชีวิตคือการเดินทาง

โพสต์ถูกใจ 32

ว่าน

« ตอบ #91 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 06:00:42 PM »

โห ของพี่ทิพย์เยอะจังเลย มีเลี้ยงไม่ไหวบ้างไหมค่ะ ยินดีรับเลี้ยงค่ะ ฮิฮิ
ล้อเล่นค่ะพี่ทิพย์ ของพี่ทิพย์ ติดหลายต้นนะค่ะ ยินดีด้วยค่ะ คิดแล้ว ก็จินตนาการถึงดอกเค้าแล้ว นะค่ะเนี๊ยะ

\'-'/
MAYLEE
วางกังวล อดีต อนาคต ปัจจุบัน

โพสต์ถูกใจ 129

เดินด้วยหัวใจในทุกทุกก้าว

« ตอบ #92 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 08:01:34 PM »

ทำไม๊ ทำไมของพี่ทิพย์โตเร็วจังเลย เขาอยู่กลางแดดไหมคะ
ของเมย์ยังเล็ก ๆๆๆๆๆ จัง ได้มารุ่น 3 อ่ะคะ  Embarrassed Embarrassed

ลูกซื้อมาลัยวันนี้ไม่มีใครให้กราบก็รู้ เพราะแม่อยู่...อยู่เป็นดาวบนฟ้าไกล....
"Hope without perseverance is hopeless" (อองซานซูจี)
ไม่มีคำว่าเหตุ บังเอิญ ไม่มีคำว่าไม่ยุติธรรม กฏแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
autchara

โพสต์ถูกใจ 303

« ตอบ #93 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 08:28:42 AM »

ของพี่อัจขึ้นมาต้นเดียวเอง... Cryแต่ใบใหญ่ งามมากๆ
ต้นเดียวที่สามารถลอดเล็บ(น้อง)หมามาได้เนี่ยแหละนู๋เมย์
ลงฝังได้แต่วันเดียว..รุ่งขึ้นม่ะรู้ว่าดินอยู่ตรงไหน แล้วมา-เล็ด มานจะเหลือเร้อ... Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2010, 08:39:22 AM โดย autchara » บันทึกการเข้า
Tonnam

ณ ที่ใดดวงใจไม่ไหวหวั่น จะฟันฝ่าอุปสรรค และขวากหนาม

« ตอบ #94 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 08:37:56 AM »

โห ของพี่ทิพย์เยอะจังเลย มีเลี้ยงไม่ไหวบ้างไหมค่ะ ยินดีรับเลี้ยงค่ะ ฮิฮิ
ล้อเล่นค่ะพี่ทิพย์ ของพี่ทิพย์ ติดหลายต้นนะค่ะ ยินดีด้วยค่ะ คิดแล้ว ก็จินตนาการถึงดอกเค้าแล้ว นะค่ะเนี๊ยะ

ถ้าน้องจุ๊บ need ก้อ O นะ  Kiss

ทำไม๊ ทำไมของพี่ทิพย์โตเร็วจังเลย เขาอยู่กลางแดดไหมคะ
ของเมย์ยังเล็ก ๆๆๆๆๆ จัง ได้มารุ่น 3 อ่ะคะ  Embarrassed Embarrassed

ใช่ค่ะ รุ่นแรกตอนนี้โดนแดดเกือบทั้งวัน ส่วนรุ่น 2 โดนตอนบ่ายๆ ค่ะ
 Cheesy

ARAYAKAL
ชีวิตคือการเดินทาง

โพสต์ถูกใจ 32

ว่าน

« ตอบ #95 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 08:51:13 AM »

ถ้าน้องจุ๊บ need ก้อ O นะ  Kiss
ขอบคุณค่ะ ไม่เป็นไรค่ะ แค่แซวเล่น  ตอนนี้จุ๊บมี 1 ต้น แล้ว เพาะด้วยลำแข้งของตัวเอง เห็นเค้าโตหน่อยก็ดีใจ แต่ไม่รู้เป็นรุ่นไหน น่าจะรุ่นสองค่ะ
สงสัย ต้องให้โดนแดด มั่งแล้ว จะได้โตเร็วๆ ฮิฮิ

KissKissKiss
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2010, 08:52:57 AM โดย ARAYAKAL » บันทึกการเข้า

\'-'/
Tonnam

« ตอบ #96 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 08:55:27 AM »

สังเกตุใบของรุ่นแรก ไม่ค่อยจะเหมือนกันเท่าไหร่  Undecided

* pจำปีรัศมีจันทร์5.JPG (41.2 KB, 416x556 - ดู 1580 ครั้ง.)

* Pจำปีรัศมีจันทร์2.JPG (38.15 KB, 416x556 - ดู 1578 ครั้ง.)

พชร

โพสต์ถูกใจ 21

« ตอบ #97 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 09:17:21 AM »

ถ้าน้องจุ๊บ need ก้อ O นะ  Kiss

ใช่ค่ะ รุ่นแรกตอนนี้โดนแดดเกือบทั้งวัน ส่วนรุ่น 2 โดนตอนบ่ายๆ ค่ะ
 Cheesy

ถามต่อนะคะ พี่ทิพย์เอาออกแดดตั้งแต่เมื่อไหรค่ะ ตอนนี้ได้มาประมาณเดือน 4 /53 มีใบออกมา 2 ชั้นแล้วค่ะสูงประมาณ 3-4  นิ้ว เล็กกว่าพี่เมย์อีกค่ะ จะออกแดดได้ยังค่ะ ที่บ้านแดด 10.00 - 18.00 น.ค่ะ  Cheesy
เกล็ดกะโห้

โพสต์ถูกใจ 12

« ตอบ #98 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 09:19:17 AM »

เด็กๆบ้านพี่ทิพย์ดูแข็งแรงดีจัง Cool Cool Cool

เกล็ดกะโห้
Tonnam

« ตอบ #99 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 09:26:43 AM »

Cheesy

ถามต่อนะคะ พี่ทิพย์เอาออกแดดตั้งแต่เมื่อไหรค่ะ ตอนนี้ได้มาประมาณเดือน 4 /53 มีใบออกมา 2 ชั้นแล้วค่ะสูงประมาณ 3-4  นิ้ว เล็กกว่าพี่เมย์อีกค่ะ จะออกแดดได้ยังค่ะ ที่บ้านแดด 10.00 - 18.00 น.ค่ะ  Cheesy

ก้อประมาณนั้นอ่ะค่ะ แต่เค้าไม่ได้โดนตรงๆ เอาไปแอบๆ ใต้ต้นอื่นๆค่ะ

yood18
ระยะตาดอก
*

โพสต์ถูกใจ 0

« ตอบ #100 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 11:57:22 AM »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก (เป็นสมาชิกนานแล้วครับแต่ไม่ค่อยได้เข้ามาครับ) วันนี้มาให้ความรู้อีกแง่มุมหนึ่งของจำปีรัศมีจันทร์ครับ
ผมกับพี่ชายทำจำปีขายครับ (พี่ทำมาก่อนผมพึ่งมาจับปีนี้ครับและก็มีแผงขายด้วยครับ) มีหลายพันธุ์ครับ วันนี้จะแนะนำจำปีรัศมีจันทร์ หรือจำปีอินโดครับ
ตอนนี้ผมมีลูกผสมระหว่าง จำปากับจำปีสีนวล นะครับ คือ
จำปีสีทอง กับจำปีรัศมีจันทร์
ลักษณะทั่วไป
จำปีสีทอง และจำปีรัศมีจันทร์

จำปีสีทอง

จำปีรัศมีจันทร์

ลักษณะ  ใบ    เล็กเรียว แหลม สีออกทองๆ ช่อใบสีทอง เป็นทรงพุ่ม  
ลักษณะ  ดอก  ดอกสีเหลืองเข้ม (สีเข้มกว่าจำปา เป็นสีทอง) มีดอกออกทั้งปี มีกลิ่นหอม
ลักษณะ  ต้น    ข้อของต้นจะเฉียงๆ มีกิ่งแตกออกรอบต้น หากมีดอก ๆ จะออกจากกิ่งยอดก่อน และไล่ลงมายังกิ่งก้านล่างๆ
ลักษณะ กลีบดอก  มีชั้นเดียว ออกดอกอยู่ได้ประมาณวันที่ 7 ก็จะโรย
ลักษณะ กลิ่น  มีกลิ่นหอมคล้ายๆ กันมาก อย่างใดอย่างหนึ่งอาจหอมกว่า (แล้วแต่ชอบ แต่ผมว่ารัศมีจันทร์ หอมกว่าฉุนกว่า)
ลักษณะที่แตกต่างกัน
จำปีสีทอง ใบจะใหญ่กว่าและสีใบจะสีเข้มน้อยกว่า  กลีบดอกจะเล็กกว่า ดอกเล็กกว่าอย่างเห็นได้ชัด
จำปีรัศมีจันทร์ หรือจำปี จำปาอินโด  สีใบเข้มกว่า เล็กเรียวกว่า กลีบดอกใหญ่กว่า สีดอกเข้มกว่าเล็กน้อย

การขยายพันธุ์
ที่สวนของพี่ชาย ใช้การทาบกิ่ง  โดยใช้ตอจำปาอายุ 1-2 ปีมาทาบ
ขอ้ดีของการทาบโดยใช้ตอจำปา เพราะว่าจำปาจะเพาะจากเมล็ดได้ง่ายและมีมาก การเพาะจากเมล็ดจะมีรากแก้ว ต้นจะยึดแน่นทนต่อสภาพอากาศ และรากแก้วหาอาหารได้เก่ง จึงทำให้ติดดอกออกผลได้ง่าย  วิธีนี้จึงใช้กันอย่างแพร่หลาย
ข้อเสีย  การทาบกิ่งต้องความชำนาญอย่างดีและก็จะต้องสะอาด คนที่ยังไม่ชำนาญจะทำให้ไม่ติด  การพันกิ่งก็ต้องพันอย่างดีไม่ให้น้ำเข้าได้  
ข้อมูลเพิ่มเติม
หากวันนี้ลงรูปทัน เพื่อนๆ สมาชิกจะได้ดูกันครับผม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18578.msg410116
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม 2010, 04:40:40 PM โดย yood18 » บันทึกการเข้า
yood18
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #101 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 03:04:29 PM »

จำปีอินโด หรือ รัศมีจันทร์  มาดูกันคร้าบบ  Shocked Shocked Shocked

มีทุกกิ่งครับจะออกดอกดีมาก มีอีกหลายต้นกำลังออกดอกจะเอามาให้ดูอีก
autchara

« ตอบ #102 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 03:05:57 PM »

Shocked Shocked โอ้โฮ...พุ่มแน่นดีจัง ราคาประมาณไหนคะเนี่ย... Tongue
MAYLEE
วางกังวล อดีต อนาคต ปัจจุบัน

โพสต์ถูกใจ 129

เดินด้วยหัวใจในทุกทุกก้าว

« ตอบ #103 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 03:12:39 PM »

ยังมีที่ปลูกอีกหรอค่ะ  Shocked Shocked Shocked เดี๋ยวต้นที่เพาะไว้โต จะทำไง  Kiss Kiss

ลูกซื้อมาลัยวันนี้ไม่มีใครให้กราบก็รู้ เพราะแม่อยู่...อยู่เป็นดาวบนฟ้าไกล....
"Hope without perseverance is hopeless" (อองซานซูจี)
ไม่มีคำว่าเหตุ บังเอิญ ไม่มีคำว่าไม่ยุติธรรม กฏแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
autchara

« ตอบ #104 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 03:20:50 PM »

Shocked เจ๊ย!!!! งวดนี้...จะซื้อที่ไว้ซัก 10 ไร่ Roll Eyes
DekDee

โพสต์ถูกใจ 10

« ตอบ #105 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 04:31:24 PM »

Shocked เจ๊ย!!!! งวดนี้...จะซื้อที่ไว้ซัก 10 ไร่ Roll Eyes
เอาเด็กๆ มาฝากผมเลี้ยงก่อนก็ได้ครับโตแล้วค่อยมาขุดไป
ปุ๋ย เอ๊ย ผมรักเด็กๆ ครับ Grin
yood18
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #106 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 04:43:52 PM »

Shocked Shocked โอ้โฮ...พุ่มแน่นดีจัง ราคาประมาณไหนคะเนี่ย... Tongue
ติดตามต่อในบอร์ดที่มีการซื้อขายครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18578.msg410116
PaJaew

โพสต์ถูกใจ 55

Making each day a better day

« ตอบ #107 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 05:07:30 PM »

ป้าแจ๋วแบ่งเพาะค่ะ   กลัวว่าลงทีเดียว  เกิดเชื้อราจะไม่เหลือเลยสักต้น

เพาะรอบแรกข้นแล้ว  ๒ ต้น   เพิ่งแยกลงกระถางวันนี้เอง   ส่วนเมล็ดที่เหลือลงเพาะแล้วค่ะ  กลัวจะเก่าเก็บอ่ะ

วันหลังส่งรูปการบ้านนะคะลุงติ่ง Kiss
SBencha

โพสต์ถูกใจ 75

มือใหม่หัดปลูก...

« ตอบ #108 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 05:37:48 PM »

ไปปลูกที่ชุมพรมั๊ยครับมี้   ถ้าปลูก ๑๐ ไร่   พอจะแบ่งให้ปลูกได้ครับ

TU

โพสต์ถูกใจ 56

« ตอบ #109 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 07:35:55 PM »

จำปีอินโด หรือ รัศมีจันทร์  มาดูกันคร้าบบ  Shocked Shocked Shocked

มีทุกกิ่งครับจะออกดอกดีมาก มีอีกหลายต้นกำลังออกดอกจะเอามาให้ดูอีก

ขอประทานโทษด้วยครับผมขอคำอธิบายหน่อยนะครับว่า ตกลงจำปีรัศมีจันทร์หรือจำปีอินโดหรือจำปาอินโดต้นนี้ของคุณyood18 เป็นชนิดเดียวกับจำปีรัศมีจันทร์ของลุงติ่งที่ได้จากลูกผสมระหว่างจำปีสีนวล(แม่)กับจำปา(พ่อ)ที่ ๑ เค้าตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาหรือไม่ครับ  ถ้าไม่ใช่ก็ไม่น่าจะใช้ชื่อเดียวกันนะครับเดี๋ยวจะเกิดความสับสนกันนะครับ
maoo

โพสต์ถูกใจ 51

ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจ

« ตอบ #110 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 09:47:13 AM »

เห็นด้วยกับคุณตู่ครับ  ผมเอาจำปีรัศมีจันทร์มาส่งครับลุงติ่ง รอดมาได้ต้นเดียวครับ Lips Sealed

* IMGP4107 -1.jpg (90.74 KB, 555x416 - ดู 1385 ครั้ง.)
Tonnam

« ตอบ #111 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 09:53:19 AM »

Undecided Undecided Undecided สงสัยมาตั้งนานแล้วเหมือนกันค่ะ แต่ไม่รู้จะถามใครอ่ะ  Undecided Undecided Undecided

คุณMaoo อยากรับไปดูแลเพิ่มป่ะ ที่บ้านขึ้นมาเยอะมาก กำลังหาที่อยู่ให้เค้าค่ะ

m00noi
เรื่องส่วนตัวของชาวบ้านไม่ใช่งานของนู๋...>> นะคะ

โพสต์ถูกใจ 73

รักน้องย่าที่ซู๊ดดด

« ตอบ #112 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 10:04:06 AM »

Grin Grin Grinที่บ้านมีหนึ่งต้นที่พี่หนึ่งให้มาค่ะ
เพาะเองม่ะรอด Cry Cry Cry

ชีวิตก็เหมือนมาม่า เปลี่ยนไวปรับไวทันใจ
Tonnam

« ตอบ #113 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 10:05:42 AM »

Grin Grin Grinที่บ้านมีหนึ่งต้นที่พี่หนึ่งให้มาค่ะ

แล้วนู๋จิมอยากหาเพื่อนให้เค้ามั๊ย  Grin Grin Grin

Ratchanee

โพสต์ถูกใจ 4

« ตอบ #114 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 10:30:45 AM »

จำปีรัศมีจันทร์ของลุงติ่งเราเพาะรอดมา 7 ต้น  Grin Grin  กำลังแยกลงกระถางใหญ่ขึ้น

กะว่าจะเอาไปลงไว้ที่สวนอ่ะค่ะ  Cheesy Cheesy
m00noi
เรื่องส่วนตัวของชาวบ้านไม่ใช่งานของนู๋...>> นะคะ

โพสต์ถูกใจ 73

รักน้องย่าที่ซู๊ดดด

« ตอบ #115 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 03:19:54 PM »

แล้วนู๋จิมอยากหาเพื่อนให้เค้ามั๊ย  Grin Grin Grin
  Embarrassed Embarrassedอยากได้ค่ะ
ถ้าพี่ทิพย์เลี้ยงไม่ไหวยกมาให้น้องดูแลต่อก็ได้ค่ะ Grin Grin
ปีหน้าคาดว่าได้ย้ายบ้านแน่ๆดูจากงบที่เอามารวมๆกันแล้ว Cool Cool Cool Cool Cool Cool
พื้นที่หนูอาจจะมากกว่าเดิมอีกเท่าตัว Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed
ดังนั้นไม้หย่ายๆ..เลี้ยงไม่ไหวก็โยนมาเล๊ยยย Cool Cool

ชีวิตก็เหมือนมาม่า เปลี่ยนไวปรับไวทันใจ
Tonnam

« ตอบ #116 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 03:33:15 PM »

Embarrassed Embarrassedอยากได้ค่ะ
ถ้าพี่ทิพย์เลี้ยงไม่ไหวยกมาให้น้องดูแลต่อก็ได้ค่ะ Grin Grin
ปีหน้าคาดว่าได้ย้ายบ้านแน่ๆดูจากงบที่เอามารวมๆกันแล้ว Cool Cool Cool Cool Cool Cool
พื้นที่หนูอาจจะมากกว่าเดิมอีกเท่าตัว Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed
ดังนั้นไม้หย่ายๆ..เลี้ยงไม่ไหวก็โยนมาเล๊ยยย Cool Cool

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

maoo

โพสต์ถูกใจ 51

ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจ

« ตอบ #117 เมื่อ: 13 กันยายน 2010, 03:04:58 PM »

Undecided Undecided Undecided สงสัยมาตั้งนานแล้วเหมือนกันค่ะ แต่ไม่รู้จะถามใครอ่ะ  Undecided Undecided Undecided

คุณMaoo อยากรับไปดูแลเพิ่มป่ะ ที่บ้านขึ้นมาเยอะมาก กำลังหาที่อยู่ให้เค้าค่ะ
ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปก็ขอรับอีกซักต้นครับ เผื่อว่าต้นที่บ้านเลี้ยงแล้วไม่รอดอะครับขอบคุณครับ Kiss
mok

โพสต์ถูกใจ 287

« ตอบ #118 เมื่อ: 13 กันยายน 2010, 03:21:08 PM »

..คุณต้นน้ำขา  ยังมีเหลือให้คุณมุกขาดูแลซักต้นม่ะค่ะ
แบบว่า   อยากได้อ่ะค่ะ Embarrassed Embarrassed Tongue Grin Grin..
yood18
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #119 เมื่อ: 13 กันยายน 2010, 03:38:38 PM »

สวัสดีเพื่อนๆ ทุกคนครับ ขอโทษด้วยที่ไม่ได้แวะมาในกระทู้เลยครับ (งานราชการเยอะ+ขายต้นไม้ด้วย Undecided)
ตอบคำถามคุณ TU นะครับ
อันนี้เป็นของจริงครับ ที่บ้านน้า(ปราจีนบุรี) ทำไว้เยอะมากเลยครับ (ขายจำปีหลายสายพันธุ์) เป็นจำปีรัศมีจันทร์หรือจำปีอินโด ที่เรียกกันนะครับ
เป็นลูกผสม จำปีสีนวล + จำปานะครับ
แต่ที่ของลุงติ่งผมไม่ทราบครับผม เพราะที่บ้านผมเขาใช้กิ่งทาบครับ จำปีรัศมีจันทร์เขาไม่เพาะเมล็ดครับ น้าเขากลัวมันกลายเพราะที่น้าเขาปลูกหลายชนิดเลยครับไว้ทำพันธุ์ เลยต้องใช้กิ่งอย่างเดียว คราวหน้าจะไปถ่ายรูปต้นใหญ่มาฝากครับ
ข้อสังเกตุ ทั้งหลายทั้งปวงให้ดูกันที่ใบครับ + ดอกครับจำปีจะไม่เหมือนกัน และก็ลำต้นไม่เหมือนกัน

รูปภาพ และข้อมูลเพิ่มเติม http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18578.0
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 ... 11 ขึ้นบน พิมพ์ 
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  แมกโนเลีย (ผู้ดูแล: SKYonSKY, ANS160)  |  หัวข้อ: จำปีรัศมีจันทร์ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »