แมกโนเลีย ไทยแลนด์
24 กันยายน 2014, 05:20:39 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
เชิญร่วมงานติดป้ายชื่อต้นไม้ืที่วัดประดู่
http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=7985.210
360083 กระทู้ ใน 12214 หัวข้อ โดย 7721 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: จำปีออสติโน่
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  มหัศจรรย์พรรณไม้  |  พืชผักสมุนไพร  |  หัวข้อ: โกฐจุฬา 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน | | | หัวข้อ: โกฐจุฬา  (อ่าน 6304 ครั้ง)
Molly
ระยะตาดอก
*

โพสต์ถูกใจ 0

« เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 03:39:42 PM »

มีลำต้น แทงก้านยาวๆ ขึ้นเป็นพุ่มแน่นสวยค่ะ ตามก้านจะมีขนอ่อนๆคลุ่ม ใบเป็นเส้นละเอียดนุ่ม

ลักษณะของยอดที่แทงขึ้นมา บางยอดเป็นช่อดอก คล้ายๆดอกหญ้าด้วยค่ะ

ช่อดอกชัดๆ

ดอกเล็กๆคล้ายดอกหญ้า

ลักษณะของยอด...ใบเป็นเส้นๆละเอียดไม่แข็ง คล้ายๆผักชีลาว แต่ไม่มีกลิ่นฉุนจัดแบบผักชีลาว

ปลูกมาสักระยะแล้วค่ะ เลี้ยงไม่ยาก อยู่ในร่มก็ไม่บ่น ย้ายมาอยู่กลางแดดก็ไม่ว่า
มีแอบสลดบ้างเวลาแดดจัดๆ รดน้ำสักพักก็ฟื้น
ไม่ทราบว่าเป็นต้นอะไร ใครทราบรบกวนขอข้อมูลด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ปล. แก้ไขพิมพ์ตกค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2009, 06:54:42 PM โดย Molly » บันทึกการเข้า
กะได
Flowers really do intoxicate me. ~Vita Sackville-West
...
แฟนพันธุ์แท้แมกโนเลีย

โพสต์ถูกใจ 252

'As the garden grows, so does the gardener.'

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 03:47:43 PM »

ต้นนี้คลับคล้ายคลับคลาว่าจะเป็นสมุนไพร
ใบเค้ามีกลิ่นหอมหรือเปล่าครับ  Undecided

"ฉันว่าความรักนั้นเหมือนดอกไม้ รักดูสดใสมีไอกลิ่นหอม ต้องเป็นดอกแท้ไม่ใช่ดอกปลอม ต้องมีดอกเดียวใจเดียวกับฉัน ..."   เพลง แจกันดอกไม้  Sweet นุช
JATO

โพสต์ถูกใจ 21

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 04:24:59 PM »

ต้นนี้ เทียนทั้งห้า หรือผักชีช้าง  เป็นสมุนไพรโกฏตัวหนึ่งไม่แน่ใจตามที่หมอสมุนไพรชาวบ้านเคยบอกไว้นะครับ
แต่ชื่อวิทย์ไม่ทราบ ที่สำคัญไม้ตัวนี้กินได้เป็นผักเคียงกับ ลาบ ลู่ Tongue Tongue
และอีกอย่าปลูกแล้วตัดเป็นพุ่มกลมสวยมากเลยครับ แต่เมื่อแก่มีดอกแล้วไม่สวย
ให้ตัดออกแล้วเขาจะแตกกอใหม่ขึ้นมาอีก เป็นไม้ล้มลุกหลายปี

ธรรมชาติดำเนินหน้าที่ตามเหตุปัจจัยที่เป็นไป
Molly
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 06:55:29 PM »

ต้นนี้คลับคล้ายคลับคลาว่าจะเป็นสมุนไพร
ใบเค้ามีกลิ่นหอมหรือเปล่าครับ  Undecided

กลิ่นคล้ายๆผักชีลาวค่ะ แต่กลิ่นอ่อนกว่ามากๆค่ะ...

ต้นนี้ เทียนทั้งห้า หรือผักชีช้าง  เป็นสมุนไพรโกฏตัวหนึ่งไม่แน่ใจตามที่หมอสมุนไพรชาวบ้านเคยบอกไว้นะครับ
แต่ชื่อวิทย์ไม่ทราบ ที่สำคัญไม้ตัวนี้กินได้เป็นผักเคียงกับ ลาบ ลู่ Tongue Tongue
และอีกอย่าปลูกแล้วตัดเป็นพุ่มกลมสวยมากเลยครับ แต่เมื่อแก่มีดอกแล้วไม่สวย
ให้ตัดออกแล้วเขาจะแตกกอใหม่ขึ้นมาอีก เป็นไม้ล้มลุกหลายปี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ...แอบสงสัยขอความรู้เพิ่มอีกสักนิดค่ะ ...
เคยเข้าใจว่าผักชีช้าง คือต้นสามสิบมาตลอด...ตกลงเป็นคนละต้นกันเหรอคะ?? หรือว่าชื่อผักชีช้างเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2009, 06:58:38 PM โดย Molly » บันทึกการเข้า
JATO

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2009, 01:14:59 PM »

ใบเค้ามีกลิ่นหอมหรือเปล่าครับ  Undecided

กลิ่นคล้ายๆผักชีลาวค่ะ แต่กลิ่นอ่อนกว่ามากๆค่ะ...

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ...แอบสงสัยขอความรู้เพิ่มอีกสักนิดค่ะ ...
เคยเข้าใจว่าผักชีช้าง คือต้นสามสิบมาตลอด...ตกลงเป็นคนละต้นกันเหรอคะ?? หรือว่าชื่อผักชีช้างเหมือนกัน

จริงๆแล้วที่คุณMolly เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ต้นสามสิบมีชื่อเรียกต่างๆกันตามท้องถิ่นตามภาคครับเช่นต้นรากสามสิบ (ภาคกลาง) ผักชีช้าง (ภาคอีสาน) ม้าสามต๋อน(ภาคเหนือ) ผักหนาม (ภาคใต้) เป็นต้นครับ  ส่วนผักชีช้าง ของกระทู้นี้เป็นชื่อท้องถิ่นที่ชาวบ้านแถวนี้เขาเรียกกันครับ

ธรรมชาติดำเนินหน้าที่ตามเหตุปัจจัยที่เป็นไป
kengDD

โพสต์ถูกใจ 35

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2009, 05:49:57 PM »

สวยดีนะครับ ดูทีแรกนึกว่าต้นสน  Embarrassed

วางหวังที่วาดไว้แล้วเอนกายลงใต้ร่มเงาไม้ใหญ่.. ฝันถึงใครบางคนที่เคยหวานในค่ำคืนดอกไม้บานใต้แสงดาวพราวพร่างพราย..
Molly
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2009, 12:35:12 AM »

จริงๆแล้วที่คุณMolly เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ต้นสามสิบมีชื่อเรียกต่างๆกันตามท้องถิ่นตามภาคครับเช่นต้นรากสามสิบ (ภาคกลาง) ผักชีช้าง (ภาคอีสาน) ม้าสามต๋อน(ภาคเหนือ) ผักหนาม (ภาคใต้) เป็นต้นครับ  ส่วนผักชีช้าง ของกระทู้นี้เป็นชื่อท้องถิ่นที่ชาวบ้านแถวนี้เขาเรียกกันครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ  Wink

สวยดีนะครับ ดูทีแรกนึกว่าต้นสน  Embarrassed

สวัสดีคุ่ะ คุณkengDD เพราะความสวยเค้านี่ล่ะค่ะ เจอปุ๊บหยิบปั๊บเลย  Cool
m00noi
ดอกไม้ก็คือดอกไม้ ผ่านร่วงไปตามฤดูกาล

โพสต์ถูกใจ 73

รักน้องย่าที่ซู๊ดดด

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2009, 07:48:39 PM »

สวยจัง Cheesy

หากทำชีวิตให้ปล่อยวาง มองตามธรรมชาติ อ่อนเอนตามสายลม หนาวตามน้ำค้าง ร้อนตามแสงแดด ชีวิตก็ไม่ยากจะเข้าใจ ไม่มีอะไรที่แน่นอน ..
puipom

โพสต์ถูกใจ 56

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2009, 09:24:17 PM »

คุณ Molly หายไปนาน มาพร้อมกับเทียนทั้งห้า ว่าแต่หน้าตาเค้าน่ากินจริง ๆ Tongue Tongue

บันทึกการเดินทาง ต้นไม้_ใบหญ้า
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=baanchompoo
padee
ระยะดอกตูม
**

โพสต์ถูกใจ 4

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009, 04:12:37 PM »

น่าจะเป็นต้นโกฐจุฬาลำภา  นะคะ  เพราะถ้าเป็นต้นสามสิบ จะต้องมีหนามค่ะ
JATO

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009, 05:07:12 PM »

น่าจะเป็นต้นโกฐจุฬาลำภา  นะคะ  เพราะถ้าเป็นต้นสามสิบ จะต้องมีหนามค่ะ

ครับ ไม่ใช่ต้นสามสิบครับ  เป็นต้นโกฏจุฬาลำภาชนิดหนึ่งตามที่ป้าดีบอกละครับ แต่ใบเขามีหลายแบบครับ
ส่วนที่เรียกกันว่าเทียนทั้งห้า หรือผักชีช้างเป็นชื่อเรียกตามท้องถิ่นครับ

ในตำราแพทย์แผนไทยกล่าวถึงโกฏจุฬาลำภา(Artemisia vulgaris ) มีสรรพคุณทางยาโดยใช้ใบและช่อดอกแห้ง  แก้ไข้ที่มีผื่น เช่น หัด สุกใส แก้ไอ

padee
ระยะดอกตูม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2009, 12:39:52 PM »

โกฐ 5 อย่าง มี

1.โกฐสอ รสหอมสุขุม แก้ไข้ แก้หืดไอ แก้เสมหะเป็นพิษ บำรุงหัวใจชุ่มชื่น

2.โกฐเขมา รสหอมสุขุม แก้โรคในปากคอ แก้เสียดแทงสองราวข้าง แก้หอบหืด แก้ลมในกองธาตุ

3.โกฐหัวบัว รสร้อนขม แก้ลมในกองริดสีดวง กระจายลมทั้งปวง แก้ไข้เพื่อลม แก้ลมในลำไส้

4.โกฐเชียง รสหวานขมหอม แก้ไข้ แก้สะอึก แก้ไอ แก้เสียดแทงสองราวข้าง

5.โกฐจุฬาลัมพา รสหอมสุขุม แก้ไข้เจลียง แก้ไข้รากสาด ไข้เพื่อเสมหะ แก้หืดไอ ขับลม แก้ตกโลหิต

สรรพคุณรวม แก้ไข้เพื่อเสมหะ หืดไอ แก้โรคปอด โรคในปากคอ แก้ลมในกองธาตุ ชูกำลัง บำรุงโลหิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธันวาคม 2009, 12:42:25 PM โดย padee » บันทึกการเข้า
padee
ระยะดอกตูม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2009, 12:43:04 PM »

เทียน ทั้ง 5  มี

1.เทียนดำ รสเผ็ดขม ขับเสมหะในลงสู่คูถทวาร ขับลมในลำไส้ แก้อาเจียน บำรุงโลหิตให้สมบูรณ์

2.เทียนแดง รสเผ็ดร้อนขมหอม แก้เสมหะ แก้ลม แก้น้ำดีพิการ แก้เสียดแทงสองราวข้าง แก้อาเจียน

3.เทียนขาว รสเผ็ดร้อนขมหอม แก้ลมและดีพิการ ขับเสมหะ แก้นิ่ว ขับระดูขาว ขับผายลม

4.เทียนข้าวเปลือก รสหวานเผ็ดหอม บำรุงกำลัง แก้เส้นศูนย์กลางท้องพิการ แก้ชีพจรอ่อน แก้โทษน้ำดี

5.เทียนตาตั๊กแตน รสขมเผ็ดเล็กน้อย บำรุงธาตุ แก้เสมหะพิการ แก้กำเดา ขับลม
กะได
Flowers really do intoxicate me. ~Vita Sackville-West
...

โพสต์ถูกใจ 252

'As the garden grows, so does the gardener.'

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2009, 01:11:45 PM »

เริ่มสงสัยกับชื่อเค้าอีกแล้วสิครับ

แสดงว่าจริงๆ แล้วตามที่คุณpadee ให้ข้อมูลมา
เทียนทั้งห้า นี่เป็นชื่อรวมของของเทียนทั้งห้าชนิด
ถ้าเป็นอย่างนั้นก็คงไม่ใช่ชื่อของต้นที่คุณ Molly ถามมาเสียแล้ว

ผมลองค้นผักชีช้างดูในบัญชีรายชื่อพันธุ์ไม้
ก็พบว่าใช้เรียกชื่อพืชอยู่สามชนิดคือ
Asparagus racemosus
Blumea balsamifera
Seseli yunnanense

ซึ่งก็ไม่ใช่้ต้นในกระทู้นี้อีก

ส่วน โกฐจุฬาลำพา ก็เป็นชื่อที่ใช้เรียกไม้ในสกุล Artemisia อยู่สามชนิดคือ
Artemisia annua L.
โกฐจุฬาลำพา (กลาง)

Artemisia pallens Wall. ex Besser
โกฐจุฬาลัมพา (กลาง)
ตอน่า (เงี้ยว แม่ฮ่องสอน)

Artemisia vulgaris L. var. indica Maxim. [ExH]
โกฐจุฬาลำพาจีน (กทม.)
จิงจูฉ้าย (จีน)
จิงเหี่ย (กทม.)
ผักเหี่ย (กทม.)
Mugwort (CommonName)

ผมลองค้นดูทั้งสามต้นแล้วก็เหมือนว่าทั้งสามต้นจะมีใบที่แตกต่างไปจากต้นในกระทู้นี้

กลับมาลองหาที่ชื่อพรรณไม้แห่งประเทศไทย  ใช้คำว่า  โกฐ ค้นดู
เลยพบว่าต้นที่ถามมาน่าจะเป็น โกฐจุฬา ครับ

Eupatorium capillifolium (Lam.)
โกฐจุฬา (กทม.)
Dog fennel (CommonName)

"ฉันว่าความรักนั้นเหมือนดอกไม้ รักดูสดใสมีไอกลิ่นหอม ต้องเป็นดอกแท้ไม่ใช่ดอกปลอม ต้องมีดอกเดียวใจเดียวกับฉัน ..."   เพลง แจกันดอกไม้  Sweet นุช
JATO

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2009, 02:13:28 PM »

ต้องขอบคุณป้าดี กับ คุณกะได มาก ๆ ครับสำหรับข้อมูล

ว่าแต่ คุณฐา เจ้าของกระทู้หายไปไหนแล้ว Cheesy

m00noi
ดอกไม้ก็คือดอกไม้ ผ่านร่วงไปตามฤดูกาล

โพสต์ถูกใจ 73

รักน้องย่าที่ซู๊ดดด

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2009, 02:17:24 PM »

แล้วสรุปเค้าคืออะไรหว่า Undecided

หากทำชีวิตให้ปล่อยวาง มองตามธรรมชาติ อ่อนเอนตามสายลม หนาวตามน้ำค้าง ร้อนตามแสงแดด ชีวิตก็ไม่ยากจะเข้าใจ ไม่มีอะไรที่แน่นอน ..
Molly
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 มกราคม 2010, 06:46:48 PM »

แหะๆ สวัสดีค่ะ หายไปหลายวัน กลับมาหากระืทู้ไม่เจอ -*-

คุณ padee, คุณกะได ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ
กำลังคิดอยากเก็บไม้กลุ่มที่เป็นสมุนไพรอยู่เหมือนกัน
แต่คงต้องจัดระเบียบต้นไม้ในบ้านให้ดีกว่านี้ก่อน ตอนนี้รกมากๆ -*-

คุณ m00noi  ขอบคุณที่แวะทักทายกันค่ะ คิดว่าน่าจะเป็น
Eupatorium capillifolium (Lam.)
โกฐจุฬา (กทม.)
Dog fennel (CommonName) 
ตามที่คุณกะไดบอกค่ะ

คุณpuipom 555 สงสัยจะน่ากินจริงๆแหละค่ะ คนงานที่บ้านเดินเฉี่ยวๆมาหลายรอบแล้ว

คุณ JATO ยังอยู่จ้า ส่วนใหญ่จะมาๆ หายๆ เป็นพักๆจ้า ....แวะมาแปะกระทู้ไว้ที่ห้องสับปะรดด้วยจ้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  มหัศจรรย์พรรณไม้  |  พืชผักสมุนไพร  |  หัวข้อ: โกฐจุฬา « หน้าที่แล้ว ต่อไป »