แมกโนเลีย ไทยแลนด์
23 ตุลาคม 2014, 06:02:50 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
เชิญร่วมงานติดป้ายชื่อต้นไม้ืที่วัดประดู่
http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=7985.210
360277 กระทู้ ใน 12226 หัวข้อ โดย 7721 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: จำปีออสติโน่
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  ไม้ดอกหอม  |  อื่นๆ  |  หัวข้อ: เเนะนำไม้ดอกหอม 3 ชนิด ที่หอมสุดสุด เลยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน | | | หัวข้อ: เเนะนำไม้ดอกหอม 3 ชนิด ที่หอมสุดสุด เลยครับ  (อ่าน 76116 ครั้ง)
suntichai
ระยะตาดอก
*

โพสต์ถูกใจ 0

« เมื่อ: 18 ตุลาคม 2009, 08:58:22 AM »

สวัสดีครับ
ก่อนอื่นเเนะนำสมาชิกใหม่ก่อนครับ เพิ่งเข้าสู่วงการต้นไม้ประมาณ 1.5 ปี หลังจากมีบ้านใหม่ครับเนื้อที่ประมาณ 100 ตรว ตอนนี้บ้านเต็มไปด้วยต้นไม้ทั้งไม้หอมต่างๆ มากมาย ถ้าเข้ามาในหมู่บ้าน ก็จะรู้เลยบ้านไหนบ้านผม บ้านที่ต้นไม้เยอะสุด เป็นป่าเลยตรับ  ผมอาจารย์คณะวิศวะ มช ครับ เเต่ตอนนี้กำลังคลั่งไคล้ต้นไม้หอม โดยเฉพาะหลังจากมาพบเวปนี้เมื่อช่วงสัปกาห์ก่อนต้องเเวะมาอ่านกระทู้เก่า ตลอดเพื่อเป็นความรู้ เลยทำให้เกิดกิเลส อยากได้ ไม้ตระกูลกระดังงา เเมก เเละ ไม้หอมเพิ่มเติม คราวหน้าจะเอารูปมาโชว์บ้างเเต่ไม่เก่งคอมครับ คนเเก่ ก็เลยไม่ทันเทคโนโลยี ขอคำเเนะนำ เเนะนำต้นไม้ดอกหอมสุดสุด ซัก 3-4 ชนิด ช่วยเเนะนำร้านในเชียงใหม่ด้วยนะครับ ขอเบอร์ด้วยจะได้โทรไปสั่งเพราะขี้เกียจออกจากบ้านสวนครับ รู้สึกสมาชิกภาคเหนือมีเยอะเลยนะครับ น่าจะมีมีทติ้งในเชียงใหม่บ้าง
ผมไปสวนในมาเก็าเจอต้นเเมกดอกชมพูกลิ่นหอมมากมาก ช่วยเเนะนำหน่อยครับหาซื้อได้ที่ไหน พันธ์อะไร ขอโทษด้วยครับถ้าสะกดผิด พิมพ์ไม่เก่งเลยครับ
อาจารย์ นิว
กะได
Flowers really do intoxicate me. ~Vita Sackville-West
...
แฟนพันธุ์แท้แมกโนเลีย

โพสต์ถูกใจ 252

'As the garden grows, so does the gardener.'

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2009, 10:20:03 AM »

สวัสดีครับอ.นิว

ยินดีต้อนรับสู่เว็ปบอร์ดแมกโนเลียครับ
ชอบไม้ดอกหอมแบบนี้คาดว่าที่บ้านของอาจารย์คงมีต้นไม้หลายชนิดแล้ว
แต่ถ้าจะให้แนะนำไม้ดอกหอมวงศ์แมกโนเลีย ผมขอแนะนำ 

1. มณฑา  หอมแรงและหอมไกลมากๆ ครับ

2. จำปีจีน  หอมแรง บานหลายวัน ดอกดกครับ

3. Magnolia grandiflora 'Little Gem'  มาแรงที่สุดต้นหนึ่งเลยครับสำหรับแมกโนเลีย
ดอกใหญ่ ขาวสวย หอมชื่นใจครับ

4. มณฑาสวรรค์  ต้นนี้ดอกบานตอนกลางคืน เลี้ยงง่าย พุ่มสวย ใบสวยครับ

ร้านที่คำเที่ยงก็มีร้านไม้ไทยของป้ากระต่าย ร้านนานาพันธุ์ สวนแสนไชย นุ่นไม้ไทย และอีกหลายๆ ร้านครับ
สวนในฝัน http://nai175.multiply.com/photos/album/12  อยู่ทางคลองชลก็มีให้เลือกเยอะครับ

"ฉันว่าความรักนั้นเหมือนดอกไม้ รักดูสดใสมีไอกลิ่นหอม ต้องเป็นดอกแท้ไม่ใช่ดอกปลอม ต้องมีดอกเดียวใจเดียวกับฉัน ..."   เพลง แจกันดอกไม้  Sweet นุช
ลุงติ่ง

โพสต์ถูกใจ 118

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2009, 10:55:43 AM »

สวัสดีครับอาจารย์นิว  ยินดีด้วยครับที่เข้ามาเป็นสมาชิกในแมกโนเลีย ไทยแลนด์
เข้ามาถูกเวปแล้วครับ  ไม้ดอกหอมสุด สุด ในวงศ์แมกโนเลีย ลุงติ่ง ขอแนะนำ
พื้น ๆ เลย เลี้ยงง่าย ออกดอกบ่อย ตลอดทั้งปี ก็ พวกมณฑา ครับ จะเป็นมณฑาทอง
มณฑาทิพย์ หรือมณฑาไข่ และอีกชนิดที่เค้าเรียกว่า มณฑาเจ้าน่าน ครับ
ชนิดที่สอง ที่อยู่ในวงศ์นี้ ก็คื ยี่หุบ ครับ  ออกดอกตลอดปีเหมือนกัน ชนิดที่สาม
แนะนำจำปีจิ๋ว ครับ ดอกจิ๋ว แต่ว่ากลิ่นเค้าฟุ้งกระจายเกินตัวครับ  ถ้าเป็นวงศ์กระดังงา
ขอแนะนำลำดวนครับจะเป็นลำดวนแดง หรือลำดวนเหลือง ก็ได้ ดอกสวยงามไม่ใหญ่นัก
แต่กลิ่นฟุ้งกระจายครับ ต้นที่สองสายหยุดแดงหรือสายหยุดเหลืองก็ได้ครับ แต่เค้าเป็นไม้เลื้อยครับ
ออกดอกตลอดปีเหมือนกันครับ ต้นที่สาม เป็นกระดังงาสงขลา ครับ  ออกดอกตลอดปีแทบจะ
ไม่มีวันว่างให้พักเลยครับ  ที่แนะนำไม้วงศ์กระดังงา สองต้นหลังนี้เพราะเค้าออกดอกบ่อยมาก
ส่วนลำดวนนั้น คงเป็นเฉพาะฤดูกาลของเค้าครับ  ลุงติ่งเอาภาพมาให้ชมด้วยเลย อ่านชื่นใต้ภาพครับ
ส่วนสถานที่นั้น คงต้องให้เพื่อนสมาชิกที่อยู่ที่เชียงใหม่แนะนำให้ครับ เพราะลุงติ่งอยู่ กทม. ครับ Kiss

*  (81.57 KB, 533x400 - ดู 69761 ครั้ง.)

*  (47.73 KB, 400x300 - ดู 64564 ครั้ง.)

*  (64.58 KB, 467x350 - ดู 64288 ครั้ง.)

*  (75.56 KB, 467x350 - ดู 64478 ครั้ง.)

จำหน่ายแมกโนเลีย มณฑา จำปี จำปีสีนวล จำปา ยี่หุบ มณฑาพูน สายพันธุ์ผสม
โดยลุงติ่ง   โทร.087 5642248  ผสมเอง ขายเอง ราคามิตรภาพ
ไม่ได้วางจำหน่ายตามร้านต้นไม้ทั่ว ๆ ไป จำหน่ายที่บ้านเพียงแห่งเดียว   โดยใช้
ชื่อแมกโนเลียสายพันธุ์ที่ผสมว่า  ศรีวัฒนา  ถ้ามีวางจำหน่ายที่อื่นเป็นการแอบอ้าง
ลุงติ่ง

โพสต์ถูกใจ 118

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2009, 11:06:17 AM »

ไม้วงศ์กระดังงา พื้น ๆ เลี้ยงง่าย ออกดอกดก  ดูชื่อใต้ภาพครับ Kiss

*  (106.15 KB, 533x400 - ดู 64336 ครั้ง.)

*  (79.58 KB, 533x400 - ดู 64641 ครั้ง.)

*  (82.99 KB, 533x400 - ดู 64061 ครั้ง.)

*  (91.06 KB, 533x400 - ดู 63357 ครั้ง.)

จำหน่ายแมกโนเลีย มณฑา จำปี จำปีสีนวล จำปา ยี่หุบ มณฑาพูน สายพันธุ์ผสม
โดยลุงติ่ง   โทร.087 5642248  ผสมเอง ขายเอง ราคามิตรภาพ
ไม่ได้วางจำหน่ายตามร้านต้นไม้ทั่ว ๆ ไป จำหน่ายที่บ้านเพียงแห่งเดียว   โดยใช้
ชื่อแมกโนเลียสายพันธุ์ที่ผสมว่า  ศรีวัฒนา  ถ้ามีวางจำหน่ายที่อื่นเป็นการแอบอ้าง
ช้างพูห์

โพสต์ถูกใจ 61

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2009, 11:13:42 AM »

มาขอสวัสดีอาจารย์นิวด้วยคนนะค่ะ

ช้างพูห์มิบังอาจกล้าแนะนำคะ เพราะเป็นมือใหม่ของบ้านแมกนี้เหมือนกัน

ตอนนี้ก็มีผู้รู้ คุณกะได ลุงติ่ง เข้ามาแนะนำแล้ว คาดว่าน่าจะมีอีกหลายท่าน
ที่จะเข้ามาแนะนำ

ช้างพูห์เองก็ได้คำแนะนำจากหลายท่านในบ้านแมกนี้ ตอนนี้มีไม้ดอกหอม
เพิ่มเป็นสมาชิกในบ้านเต็มไปหมด จนจำไม่ได้ว่าต้นไหน เธอชื่ออะไรกันบ้าง
โอ๋
ระยะดอกตูม
**

โพสต์ถูกใจ 3

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2009, 11:58:14 AM »

สวัสดีค่ะอาจารย์

หนูไม่มีต้นไม้อะไรมาแนะนำค่ะ (เพราะเป็นมือใหม่เหมือนกัน) แต่แวะมากราบสวัสดีอาจารย์ค่ะ
อาจารย์สันติชัยอยู่ IE ใช่หรือเปล่าคะ หนูจบเครื่องกลเมื่อปี 44 ค่ะ 
logos

โพสต์ถูกใจ 14

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009, 12:57:32 PM »

สวัสดีค่ะ..  อาจารย์นิว  ..ยินดีต้อนรับนะคะ..เคยรู้สึกคล้าย ๆ กันตอนสร้างบ้านเสร็จแล้วหาข้อมูลทำสวนเลยค่ะ...  พอหลงเข้าเวปนี้  ก็อยากปลูกแต่ไม้หอม... ชอบสายหยุดแดงค่ะ  กลิ่นหอมชื่นใจ ..
layla

โพสต์ถูกใจ 70

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009, 01:35:53 PM »

สวัสดีค่ะ....อาจารย์นิว .... เรย์ฯ ก็น้องใหม่เหมือนกันค่ะได้ความรู้จากผู้รู้ในนี้เยอะเลยค่ะ  Cool
เรย์ฯ แน่ะนำ ลิ๊ตเติ้ลเจมส์ จำปีจีน แล้วก็ มณฑาสวรรค์ค่ะ เหตุผลเพราะถ้าเค้ายังไม่ออกดอกเค้าก็ยังมีใบสวยๆ ให้เราดูค่ะ ตอนนี้เรย์ฯ ก็ได้แต่ชื่นชมใบเค้าค่ะ ย้ำค่ะใบเค้าสวยมาก   Cheesy
อาจารย์อยู่เชียงใหม่ ลองติดต่อคุณน้องเก่งดูสิคะ คนนั่นเค้าเซียนเลยนะ  Cool

ความสุขไม่ได้อยู่ที่ทรัพย์ ไม่ได้อยู่ที่เกียรติยศ ชื่อเสียง ลาภยศ สรรเสริญ
แต่อยู่ที่ใจหยุด  อยากแล้ว คลายความผูกพัน คลายความยึดมั่นในคน สัตว์ สิ่งของ
TEE CHIANGMAI
ระยะตาดอก
*

โพสต์ถูกใจ 0

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 02:10:34 PM »

สวัสดีครับ อาจารย์นิว  ผม ตี๋  เชียงใหม่ ครับ ชอบไม้ดอกหอมมากๆ  ตอนนี้ที่บ้าน ( อ.ดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่ ) ก็มีอยู่เยอะเหมือนกัน ส่วนใหญ่ผมจะเปิดตำราของ ดร.ปิยะ ( เล่มใหญ่ๆ ทั้ง 3 เล่ม ) แล้วซื้อตามนั้น ซื้อทั้งที่ กทม. และ เชียงใหม่ครับ รู้จักหลายร้านเหมือนกัน  ถ้าว่างก็โทรฯมาคุยกันก็ได้ที่  086-0541399  E-mail : nipat.s@egat.co.th ผมสะสมต้นไม้มาประมาณ 2 ปีครับ แต่ไม่ค่อยได้ Post ข้อความกับเขา  ได้แต่เปิดอ่าน เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ  ส่วนใหญ่ต้นไม้ที่เขา Post กัน ผมจะมีแล้วนะ ยินดีที่ได้รู้จักอาจารย์ครับ
noguji
ระยะดอกตูม
**

โพสต์ถูกใจ 1

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2009, 10:41:09 PM »

ผมแนะนำ ราตรีครับ  Grin หอมโดนใจ ไม่เคยเสื่อมคลาย Cool
konrasut

โพสต์ถูกใจ 68

แล้วจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2009, 10:57:36 PM »

สวัสดีครับ อาจารย์นิว ยินดีต้อนรับ สู่บ้านแมกฯถือเป็นเกียรติอย่างสูงต่อเพื่อนสมาชิกบ้านแมกฯครับ ผมก็อยากจะเสนอต้นไม้บ้างแต่กลัวว่าจะซ้ำกะของอ.ที่บอกว่ามีเยอะจนเป็นป่าแล้วอ่ะครับ เอาเป็นว่าอยากได้ต้นอะไรก็รบกวนอ.หลังไมล์มาได้ครับ เผื่อว่าผมมีหรืออาจรู้แหล่งอ่ะครับ Cool Cool Cool Cool

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  ไม้ดอกหอม  |  อื่นๆ  |  หัวข้อ: เเนะนำไม้ดอกหอม 3 ชนิด ที่หอมสุดสุด เลยครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »