แมกโนเลีย ไทยแลนด์
17 เมษายน 2014, 07:58:47 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
เชิญร่วมงานติดป้ายชื่อต้นไม้ืที่วัดประดู่
http://www.magnoliathailand.com/webboard/index.php?topic=7985.210
359300 กระทู้ ใน 12149 หัวข้อ โดย 7721 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: จำปีออสติโน่
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  มหัศจรรย์พรรณไม้  |  พืชผักสมุนไพร  |  หัวข้อ: โปร่งฟ้า สมุนไพรมากประโยชน์(จริงหรือ?) 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน | | | หัวข้อ: โปร่งฟ้า สมุนไพรมากประโยชน์(จริงหรือ?)  (อ่าน 21135 ครั้ง)
konrasut
แฟนพันธุ์แท้แมกโนเลีย

โพสต์ถูกใจ 68

แล้วจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

« เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2009, 01:47:48 AM »

มักเห็นไม้ต้นนี้ ออกตามบูธงานเกี่ยวกับต้นไม้เกือบทุกงานก็ว่าได้ โดยโฆษณาประชาสัมพันธ์ว่าแก้ได้สารพัดโรค รวมทั้งช่วยให้เลิกบุหรี่ได้ ก็เลยซื้อมาสามต้น(ต้นสูง50เซ็นต์ต้นละ200)กะเอามาให้พ่อเพื่อให้อดบุหรี่และเอาไปให้เพื่อนอีกหนึ่งต้นด้วยเป้าหมายเดียวกัน โดยพ่อค้าบอกว่าให้เด็ดใบเพียงเศษหนึ่งส่วนสามของใบแล้วเคี๊ยวก่อนสูบบุหรี่ จะช่วยทำให้สูบบุหรี่ไม่อร่อย(เขาว่างั้น) ปรากฎว่าเพื่อนที่เคยสูบบุหรี่ทุกครั้งที่ตื่นนอนเขาบอกว่าสูบแล้วทำให้ตาสว่างทำงานกระฉับกระเฉง แต่พอจะนอนก็จะสูบอีกมวนก่อนนอน บอกว่าไม่สูบแล้วมันนอนไม่หลับ ตกลงบุหรี่นี่ช่วยทำให้หลับหรือทำให้ตาสว่าง Grinแต่เขาก็พยายามจะอดบุหรี่ เลยต้องสูบเพิ่มอีกหนึ่งมวนต่อครั้ง เขาบอกว่ามวนที่แล้วสูบยังไม่สะใจ(ไม่อร่อย) เล่ามาซะยืดยาวไม่มีสาระอะไรหรอกครับ เพียงแต่อยากจะบอกว่าดอกเขาหอมอ่อนๆ และใบ(เขียว)ก็มีกลิ่นหอมสมุนไพร ยิ่งเอามาต้มกับน้ำร้อน(ไม่ต้องตากแดด)ดื่มแทนชาก็หอมชื่นใจไปอีกแบบครับ  Cheesy

* 12022009805.jpg (35.03 KB, 400x300 - ดู 14685 ครั้ง.)

* 12022009806.jpg (39.4 KB, 400x300 - ดู 14995 ครั้ง.)

nirutl

โพสต์ถูกใจ 19

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2009, 04:07:19 PM »

ผมก็มีโอกาสได้ชิมน้ำต้มใบโปร่งฟ้าเหมือนพี่กรเลย มีอยู่ร้านนึงเขาต้มไว้ให้ชิมด้วย รสชาดแนวๆ พวกเทพธาโร เสน่ห์จันทร์ทอง หอมสมุนไพรดีครับ
กะได
Flowers really do intoxicate me. ~Vita Sackville-West
...

โพสต์ถูกใจ 251

'As the garden grows, so does the gardener.'

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2009, 03:45:34 AM »

ไม่ได้ไปงานเกษตรมานานเพิ่งจะรู้จักต้นนี้จากพี่กร  ขอบคุณครับ  Huh?

"ฉันว่าความรักนั้นเหมือนดอกไม้ รักดูสดใสมีไอกลิ่นหอม ต้องเป็นดอกแท้ไม่ใช่ดอกปลอม ต้องมีดอกเดียวใจเดียวกับฉัน ..."   เพลง แจกันดอกไม้  Sweet นุช
kengDD

โพสต์ถูกใจ 35

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 07:11:28 AM »

มาหาความรู้เพิ่มฮับ ยังไม่เคยเห็นต้นนี้เลย เคยได้ยินแต่ชื่อ
เมื่อก่อนนายเก่งก็สูบบุหรี่หนัก แต่ในที่สุดก็เลิกได้
ด้วยการอาศัยความรักเป็นแรงบันดาลใจ จริงๆนะฮับ (คลื่นไส้กันไหมเนี่ย อิอิ)  Grin Grin

วางหวังที่วาดไว้แล้วเอนกายลงใต้ร่มเงาไม้ใหญ่.. ฝันถึงใครบางคนที่เคยหวานในค่ำคืนดอกไม้บานใต้แสงดาวพราวพร่างพราย..
konrasut

แล้วจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 07:44:39 PM »

ชนะตัวเองได้ นั่นแหละยอดมนุษย์ ขอชื่นชมครับ Cool

ป้ากระต่าย

โพสต์ถูกใจ 53

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 11:36:01 PM »

ชนะตัวเองได้ นั่นแหละยอดมนุษย์ ขอชื่นชมครับ Cool

ยอดมนุษย์อุลตร้าแมน สู้ๆ
PaJaew

โพสต์ถูกใจ 55

Making each day a better day

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2009, 11:39:38 PM »

พอคุณกรบอกชื่อโปร่งฟ้า   ป้าแจ๋วก็คิดไปถึง โปร่งฟ้าที่เอามาแซมช่อดอกไม้อ่ะค่ะ   น่าจะเป็นวงศ์เดียวกับหน่อไม้ฝรั่ง

โปร่งฟ้าต้นนี้ไม่เหคยเห็นเลยค่ะ    Shocked

konrasut

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2009, 11:52:33 PM »

เขาจะเป็นตัวชูโรงเลยก็ว่าได้ ถ้าเป็นงานเกี่ยวกับสมุนไพรครับ เห็นทุกงานครับ Grin

ANS160

โพสต์ถูกใจ 79

Patipat Garden

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2009, 11:39:42 PM »

เห็นที่คำเที่ยงเหมือนกันครับ  มาแรงถึงภาคเหนือแล้ว

Online shopping :
http://patipatgarden.pantown.com/
http://www.nanagarden.com/supplier-home.aspx?supplierid=1314
.....................ไม้มาใหม่  กลายราชินี .................
george

โพสต์ถูกใจ 268

หนึ่งกระทู้ทักทายของท่าน คือล้านกำลังใจของเรา

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2009, 08:34:04 AM »

เคยได้ยินแต่ชื่อครับ พึ่งเห็นรูปของพี่กรนี่แหละครับ Cheesy

เมื่อไหร่จะเป็นยอดมนุษย์แบบน้องเก่งบ้างเนี่ย

ขอบคุณความไม่รู้   ที่ทำให้รู้จักครูที่ชื่อประสบการณ์
konrasut

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2009, 12:06:49 PM »

มีเคล็ดไม่ลับมาบอก คิดขึ้นเองเลยครับ รับรองได้ผลร้อยเปอร์เซ็นต์ คือเวลาสูบบุหรี่ ให้อ้าปากกว้างๆไว้ครับ(บุหรี่ก็จะหล่นออกจากปากอ่ะครับ)แล้วเอาไปใช้นะครับคุณจอร์จ Grin ได้ผลยังไงบอกต่อๆกันไปเป็นวิทยาทาน Cool

george

โพสต์ถูกใจ 268

หนึ่งกระทู้ทักทายของท่าน คือล้านกำลังใจของเรา

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2009, 03:59:59 PM »

จริงด้วยครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ Grin

ขอบคุณความไม่รู้   ที่ทำให้รู้จักครูที่ชื่อประสบการณ์
kengDD

โพสต์ถูกใจ 35

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2009, 10:13:09 PM »

มีเคล็ดไม่ลับมาบอก คิดขึ้นเองเลยครับ รับรองได้ผลร้อยเปอร์เซ็นต์ คือเวลาสูบบุหรี่ ให้อ้าปากกว้างๆไว้ครับ(บุหรี่ก็จะหล่นออกจากปากอ่ะครับ)แล้วเอาไปใช้นะครับคุณจอร์จ Grin ได้ผลยังไงบอกต่อๆกันไปเป็นวิทยาทาน Cool

นึกว่าพี่กรจะแนะให้หันด้านที่จุดไฟใส่ปากซะอีก สาธุ  Grin Grin Grin

วางหวังที่วาดไว้แล้วเอนกายลงใต้ร่มเงาไม้ใหญ่.. ฝันถึงใครบางคนที่เคยหวานในค่ำคืนดอกไม้บานใต้แสงดาวพราวพร่างพราย..
ღ(•ิ_•ิ)ღปิ่งปิ๊ง
นาน ๆ จะเข้ามาถี่ ๆ

โพสต์ถูกใจ 12

ถึงล้อ ก็ล้อเพียงกลเยี่ยงวิธีสหาย^^

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2009, 05:52:11 AM »

แล้วเหล้าล่ะครับน้ากรมีสมุนไพรตัวไหนทำให้เลิกได้มั่งป่าวขอรับ Embarrassed

เห็นมีแต่สมุนไพรที่ต้องเข้ากะสุราเป็นกระสายยา Tongue

ไปผิดทาง..ก็ขอเดินให้สุดทาง...
m00noi
เรื่องส่วนตัวของชาวบ้านไม่ใช่งานของนู๋...>> นะคะ

โพสต์ถูกใจ 73

รักน้องย่าที่ซู๊ดดด

« ตอบ #14 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 02:02:21 AM »

แล้วเหล้าล่ะครับน้ากรมีสมุนไพรตัวไหนทำให้เลิกได้มั่งป่าวขอรับ Embarrassed

เห็นมีแต่สมุนไพรที่ต้องเข้ากะสุราเป็นกระสายยา Tongue

กินเยอะๆตอนเป็นไข้ซิคะเอาให้อ๊วกจนคอเจ็บ(อ๊วกจากเช้ามืดไปเย็น)กินข้าวไม่ได้สามสี่วันแล้วจากนั้นจะเริ่มเข็ดๆบ้างแต่ถ้ากำลังใจไม่พอรอจนตับแข็งดีกว่าค่ะรับรองเลิกได้

ชีวิตก็เหมือนมาม่า เปลี่ยนไวปรับไวทันใจ
TheHellRose
ระยะตาดอก
*

โพสต์ถูกใจ 0

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 10:55:24 AM »

ไอ้เรื่องเลิกบุหรี่ไม่ยากอย่างที่คิดนะครับ ผมเคยสูบบุหรี่วันละประมาณ เกือบ 2 ซอง สูบ Marlboro Light ด้วยครับ สมัยนั้นล่าสุดก่อนที่ผมจะหยุดสูบมันซองละ 55 บาท (ประมาณ 2546) ผมเผาเงินทิ้งเฉลี่ยวันละ 110 บาท อันนี้ผมก็ไม่สะดุ้งเพราะผม หาเอง ไม่แคร์ใครว่างั้นเถอะ ก่อนหน้าปี 2546 ผมก็เคยลองรากมะยมต้ม ครับบุหรี่เหม็นมาก โทษทีเหม็นแบบอุนจิเลย และที่สำคัญอ้วกจนไม่มีอะไรจะอ้วก แต่ยังงัยผมก็กลับไปสูบอีก ทำให้ผมคิดว่ามันแค่ยาอย่างเดียวไม่พอหรอก ต่อให้ดีขนาดไหน ปรุงด้วยสังกรณีตรีชวา หรือ ยาเทวดาในรามเกียรติที่สามารถแก้พิษหอกนิลพัท ได้ (แม้ต้องผสมกับอุนจิของนนทกาล วัวของพระอิศวรก็ตาม) ก็เถอะไม่สามารถทำให้มนุษย์อย่างผมหยุดสูบบุหรี่ได้ มีอยู่วันนึงประมาณต้นเดือนมิถุนายน คาดว่าน่าจะเป็นวันที่ 3-4 ของปี 2546 ผมตื่นขึ้นมาสูบบุรหรี และทำกิจประจำวันก่อนไปทำงาน หนึ่งในนั้นคือสูบบุรี่ด้วย ลูกสาวผมอายุประมาณ 5 ขวบบอกผมว่าเหม็นบุหรี่จังพ่อ หนูเหม็นมาก พ่อไม่สูบได้ไหม (เขาถามประมาณนี้ครับ) ผมอึ้งมาก ผมก็บอกว่า พ่อจะพยายามไม่สูบให้เห็น บุหรี่เหลืออยู่ในซองประมาณ 16 มวน เสียดาย แฮ่ๆ ผมก็ออกมาทำงาน ขับรถไปคิดไปๆ คิดถึงคำที่ลูกพูด คิดถึงผลร้ายของมัน คิดถึงเงินที่สูญเสียไป สมมตินะครับวันละ 110 บาท คูณ 365 วัน วันประมาณ 40,150 บาท ต่อปี จ่ายค่าอะไรที่เป็นประโยชน์มากกว่านี้ แต่เฮ้ยไม่เป็นไร ผมหาเองหนิ (ยังทนงตัวอีก) แต่พอมาคิดเห็นหน้าลูก คำพูด และกิริยาอาการของเขาที่เขาแสดงออกเวลาเหม็นบุหรี่ จะขอกอดก็ไม่ให้กอด หอมลูกทีลูกบอกว่าเหม็นบุหรี่ ผมเลยบอกว่า หยุดสูบดีกว่า มีหลายวิธีในสมอง แต่ผมเลือกวิธีหักดิบเพราะ รากมะยมก็เคยลอง หมากฝรั่งก็เคยลอง ยิ่งเคี้ยวยิ่งสูบบุหรี่อร่อย ตกลงผมหักดิบเลย ไม่สูบตังแต่วันนั้น ผมจำได้ว่าผมยื่นบุหรี่ให้ยามหน้าบริษัท ว่าลุงเอาไปผมจะไม่สูบอีกแล้ว แกยังบอกว่าเหลือตังเยอะนะผู้จัดการ (ผมเป็นผู้จัดฝ่ายไอทีของบริษัทแห่งหนึ่ง) ให้จริงเหรอ ผมบอกว่าใช่ จะไม่สูบมันอีกแล้ว ตั้งแต่วันนั้นถึงวีนนี้ วันที่ 9 สิงหาคม 2553 ผมไม่เคยสูบบุหรี่อีกเลย ตีไป 7 ปี ที่ปลอดบุหรี่ เพราะลูกสาวผมคนเดียวนี่หละที่บอกให้เลิกสูบ เพือนผมที่รู้จักกันตั้งแต่สมัยเรียนตะลึงและไม่อยากเชื่อเลยว่าผมหยุดได้ยังงัย คนในครอบครัวและจิตสำนึกของความรับผิดชอบช่วยได้ครับ ถ้าสนใจพิเศษอยากเลิก และอยากรู้วิธีปฏิบัติแบบหักดิบ และจัดการอย่างไรกับ อาการหิวบุหรี่ขณะเลิก ผมยินดีให้คำแนะนำ ผากคำถามของท่านไว้นะครับ อ้อลืมบอกไปปัจจุบันผมอายุ 37 นะครับ ผมริบังอาจหัดสูบบหรี่ต้องแต่อายุยังน้อย พูดง่ายๆ หัวใจกเลยก็ว่าได้ ขนาดผมยังเลิกได้ ทำไมคุณจะเลิกไม่ได้ ใช่ไหมครับ
mamamam

โพสต์ถูกใจ 97

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 10:58:42 AM »

มีคนให้มาต้นนึง ใบมันหวานๆเหมือนชะเอมเลยค่ะ
TheHellRose
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 11:01:05 AM »

ลืมบอกไปที่บ้านก็มีต้นโปร่งฟ้าต้นหนึ่ง กะปลูกไว้กินลูกครับ เคยลองแล้วมันหวานอร่อยดี
m00noi
เรื่องส่วนตัวของชาวบ้านไม่ใช่งานของนู๋...>> นะคะ

โพสต์ถูกใจ 73

รักน้องย่าที่ซู๊ดดด

« ตอบ #18 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 11:01:17 AM »

หวานเหมือนชะเอม Tongue Tongue Tongue
เลิกบุหรี่ไม่ยากค่ะปัจจุบันเพื่อนร่วมก๊วนสมัยดึกดำบรรพ์พากันหักดิบเลิกบุหรี่เหล้ายาไปทำงานกันหมดแล้วค่ะ
มีกันยี่สิบกว่าคนไปไหนไปกัน Embarrassed
ตอนนี้หยุดครบแล้วเพราะบุหรี่เดี๋ยวนี้ไม่หอมและซองบุหรี่ไม่น่าสูบค่ะ Grin Grin Grin

ชีวิตก็เหมือนมาม่า เปลี่ยนไวปรับไวทันใจ
คนสวน
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 10:35:42 PM »

ที่บ้านจะเอาดอกกินกับลาบ หรือกินกับน้ำพริกก็ได้ครับอร่อย กลิ่นออกไปทางเครื่องเทศ รสออกหวานๆปลายลิ้น
sonzoon
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #20 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 03:27:19 PM »

เลี้ยงมาตั้งแต่ต้นสูงไม่ถึงคืบ
กะซื้อมาเพื่อให้ได้ใบเอาไปไว้ต้มให้คุณสามีดื่ม เพราะนอนกรนดีนัก
ออกดอกบานและติดผลใช้เวลาหลายเดือนนักแล

* 1.jpg (71.61 KB, 300x400 - ดู 10629 ครั้ง.)

* 2.jpg (76.84 KB, 300x400 - ดู 10649 ครั้ง.)
TaMan
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 01:23:36 PM »

ได้กินใบโปร่งฟ้าครั้งแรก นึกถึงลูกอมแฮ็ค เลยครับ ทั้งรส ทั้งกลิ่น  Grin
Oakaru
ระยะแรกแย้ม

โพสต์ถูกใจ 4

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 02:02:48 AM »

แหะๆ แจมด้วยครับ ของผมเพิ่งสุก ลูกเล็กๆ ผลมันรสหวานมากๆ สงสัยกินหลายลูกเกิน ลิ้นชาเรย  Grin

* DSC00197.JPG (72.86 KB, 480x640 - ดู 9345 ครั้ง.)
autchara

โพสต์ถูกใจ 303

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 05:49:46 AM »

กินมากลิ้นชาเลยหรือคะ เป็นเพราะอะไร... Undecided
zvoltage

โพสต์ถูกใจ 77

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 07:30:20 AM »

- ตามมาดูคุณอัจชิมโปร่งฟ้าจนลิ้นแข็ง.. เอ๊ย..ย..ลิ้นชา..เลยครับ..หุหุหุ Cheesy Tongue Embarrassed Grin Grin Grin

"our tomorrow depend on what we do today"
Oakaru
ระยะแรกแย้ม

โพสต์ถูกใจ 4

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 08:57:23 AM »

มันหวานๆเผ็ดนิดๆเหมือนเครื่องเทศสมุนไพร.... เหอๆๆ บอกไม่ถูกครับ
คนสวน
ระยะตาดอก
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 10:51:18 PM »

ต้นโปร่งฟ้าเนี่ยที่บ้านกินดอกของมันครับ กินกับพวกลาบ ก้อย หรือแมงมันจ่อม กินกับยำหน่อไม้ยิ่งอร่อยครับ แม่ผมเคยเอาไปขายบอกว่าเป็นสะเดาหอม วางแป๊บเดียวหมด จนลูกค้าต้องมาซื้อเองที่บ้าน ทำเป็นสะเดาน้ำปลาหวาน น่าจะเข้าท่านะคับ
autchara

โพสต์ถูกใจ 303

« ตอบ #27 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 02:21:50 PM »

Cryไม่มีการบ้านมาส่งคุณหมออ่ะ...
มันไม่งอกเลย... wnerw
Mamaychan
ระยะแรกแย้ม

« ตอบ #28 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 11:07:57 AM »

ที่บ้านยังเล็กๆ อยู่เลยค่ะ   Embarrassed
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
แมกโนเลีย ไทยแลนด์  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  มหัศจรรย์พรรณไม้  |  พืชผักสมุนไพร  |  หัวข้อ: โปร่งฟ้า สมุนไพรมากประโยชน์(จริงหรือ?) « หน้าที่แล้ว ต่อไป »